ย้ายแล้วจ้า http://thaicomicsfan.freeforums.org/index.php
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ย้ายแล้วจ้า http://thaicomicsfan.freeforums.org/index.php

ประกาศๆ ย้ายบอร์ดครับ http://thaicomicsfan.freeforums.org/index.php

เธšเน‰เธฒเธ™Portalliเธ„เน‰เธ™เธซเธฒLatest imagesเธชเธกเธฑเธ„เธฃเธชเธกเธฒเธŠเธดเธ(Register)เน€เธ‚เน‰เธฒเธชเธนเนˆเธฃเธฐเธšเธš(Log in)

-*-*-* สมาชิคใหม่ครับ + ขอถามคำถามที่ค้างคาใจมานาน -*-*-

Go down 
4 posters
เธœเธนเน‰เธ•เธฑเน‰เธ‡เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก
heavytoon

heavytoon

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 3

-*-*-* สมาชิคใหม่ครับ + ขอถามคำถามที่ค้างคาใจมานาน -*-*- Empty
เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: -*-*-* สมาชิคใหม่ครับ + ขอถามคำถามที่ค้างคาใจมานาน -*-*-   -*-*-* สมาชิคใหม่ครับ + ขอถามคำถามที่ค้างคาใจมานาน -*-*- Icon_minitimeSun Jun 17, 2007 3:47 am

สวัสดีครับ ผมสมาชิคใหม่ครับ เจอเวบนี้ในหพันทิปครับ

กาตูน Mavel และ DC ชอบนะครับ แต่ไม่ค่อยมีโอกาศได้อ่าน เพราะส่วนใหญ่เช่ากาตูนอ่าน และร้านจะมีแต่กาตูนญี่ปุ่น พอเจอเวบนี้เลยดีใจนะครับ นั่งอ่านตั้งแต่เที่ยงคืน เนี่ยตี3กว่าละ เพิ่งจะสมัคร อิๆๆๆ อ่านข้อมูลเพลินเลย

ส่วนตัวชอบ Mavel มากกว่า DC ครับ เพราะรู้สึก ฮีโร่ของ DC มัน..... เก๊งงงงงง เก่งจังเลย อิๆๆๆ ของ Mavel มันดูเป็นมนุษย์ มีจุดอ่อนเยอะดีครับ คริๆๆๆ

ชอบMavel แต่ฮีโร่ที่ชอบที่สุด ดันเป็น The Flash ซะงั้น อิๆๆๆ ยังไงท่าน Booster Gold ว่างๆ อย่าลืมเล่าประวัตของThe Flash ให้อ่านด้วยนะครับ อิๆๆๆ ผมจำได้ สมัยยังเด็ก ช่อง3 เคยเอาซีรี่ซ์ The Flash มาฉายครับ แต่ผมไม่สนใจดู(ซะงั้น) อิๆๆๆ เสียดายครับ

คราวนี้ผมขอถามปัญหาที่ค้างคาใจมานานนมนะครับ อิๆๆๆๆ ตอบด้วยนะ ลิงเพ้อ

1 จำได้ว่า สมัยก่อน เคยอ่านหนังสือ Hobby Model แล้วมีข่าวลงว่า Superman ตายซึ่งที่ผมไล่ๆอ่านมา ก้อเจอที่โพสนะครับ ว่าตาย แต่อย่าทราบว่า ตายยังไง

2 ต่อจากข้อ1ครับ คือ พอตายปุ๊บ อีกเล่มนึง มีรูป Superman ที่มีหลายเวอร์ชั่นมาก(จำได้ว่า มีแบบวัยรุ่นใส่ขาสั้น กะพวกไซบอร์คด้วย) ไม่ทราบว่า มันยังไงกันเหรอครับ ....

3 ต่อจากข้อ2(จะต่ออะไรนักหนา) คือ ผมเคยอ่านเจอว่า Superman ที่ฟื่นมาใหม่ เป็นSuperman ในรูป พลังงาน เคลื่อนไหว เป็นลูกพลัง สีฟ้าๆ นะครับ ไม่ทราบว่า ตอนนี้ Superman ยังเป็นเวอร์ชั่นนี้อยู่ไหมครับ

4 จริงหรือเปล่าครับ ที่Spiderman ไม่ถูกกะ Humen Thorge

5 ไม่ทราบว่า การ์ตูน Mavel แปลไทย มีขายที่ไหนครับ ไม่เคยเจอ( ที่สยามมีไหมเอ่ย)

6 ตอนนี้ X-MEN มีสมาชิคคนไหนมั่งครับ จำได้มีคนนึงที่นั่งรถเข็นแล้วปล่อยลูกบอลพลังได้ ไม่ทราบเกี่ยวข้องป่าวครับ แล้วCannonball นี่ใครครับเกี่ยวข้องไหม

7 Civil War แค่การลงทะเบียน Hero มันถึงกะฮีโร่แตกคอกันเองเลยเหรอครับ ทำไมมันร้ายแรงขนาดนั้นละครับ

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ยังนึกไม่ออกว่าจะถามไรต่อ อิๆๆๆ แต่ถ้ายังไงจะแวะมาดูดข้อมูลอยู่เรื่อยๆนะครับ ขอบคุณครับ

-*-*-* สมาชิคใหม่ครับ + ขอถามคำถามที่ค้างคาใจมานาน -*-*- Superman79-*-*-* สมาชิคใหม่ครับ + ขอถามคำถามที่ค้างคาใจมานาน -*-*- Superman1993
เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™ Go down
papus
Public Hero
Public Hero

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 66

-*-*-* สมาชิคใหม่ครับ + ขอถามคำถามที่ค้างคาใจมานาน -*-*- Empty
เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: Re: -*-*-* สมาชิคใหม่ครับ + ขอถามคำถามที่ค้างคาใจมานาน -*-*-   -*-*-* สมาชิคใหม่ครับ + ขอถามคำถามที่ค้างคาใจมานาน -*-*- Icon_minitimeSun Jun 17, 2007 7:16 am

คำถามข้อ 1 กับ 2 เนี่ยหาอ่านได้ในความตายของซุปเปอร์แมนซึ่งมีฉบับพิมพ์ภาคภาษาไทยแล้ว
โดยสำนักพิมพ์บงกช ขอตอบย่อ ๆ นะครับ

ข้อ 1 นะครับ จากคำกล่าวที่ว่าฮีโร่คนไหนไม่เคยมีข่าวว่าตายหรือพักงานไปคนนั้นไม่ดัง ดังนั้นทาง DC จึงตัดสินใจว่าจะให้ฮีโร่ที่โด่งดังที่สุดในโลกนี้ตาย จึงสร้างสร้างตัวร้ายที่โคตรร้ายชื่อว่า Doomsday ขึ้นมา Doomsday เนี่่ยตกขึ้นมาบนโลกด้วยเหตุผลบางประการแล้ว Doomsday เนี่ยเขามีพลังที่จะวิวัฒนาการให้ความสามารถทางการต่อสู้สูงขึ้นเรื่อย ๆ และมีสัญชาตญาณที่จะค้นหาสิ่งที่คิดว่าเป็นภัยต่อตน แล้วทำลายซะ พี่แกจึงซัดพวกเหนือมนุษย์ซะหมอบ จนมาซัดกับซูปเปอร์แมนเป็นคนสุดท้าย สู้กันจน Doomsday สลบส่วน ซุปเปอร์แมนหมดแรงตาย ถ้าปั้มหัวใจกับผายปอดให้ก็ฟื้นหรอก แต่พี่แกคงกระพันจะฉีดยาบำรุงหัวใจก็แทงเข็มไม่เข้า ใช้ไฟฟ้ากระตุ้นโดยใช้ไฟฟ้าที่ให้พลังได้ทั้งเมืองก็ไม่เป็นอะไรซะนิด
ผายปอดปอดพี่แกก็ใหญ่ผายเท่าไหร่ก็ไม่รู้สึกตัว เลยตายเพราะความเหนื่อย + พลังของตัวเอง จนตอนหลังมีคนดูดพลังพี่เขาให้หมดก่อนแล้วค่อยรักษาจนรอดมาได้

ข้อ 2 เมื่อซุปเปอร์แมนตายก็ตามสูตรชื่อฮีโร่ที่พึ่งตายคนไหนดังย่อมมีคนอยากได้ชื่อนั้นสืบต่อไป ในกรณีของซุปเปอร์แมนมีผู้ท้าชิงสี่คนคือ

คนแรก ซุปเปอร์แมนวัยรุ่น เกิดจากการพยายามโคลนซุปเปอร์แมนขึ้นมาแ่ต่เนื่องจาก พี่เขาเป็นต่างดาวทำให้มีส่วนที่ไม่รู้จักอยู่มากทำให้ต้องใช้เซลล์ชาวโลกผสมทำให้มีพลังบางอย่าง
แตกต่างจากต้นฉบับ ภายหลังได้ชื่อว่า SuperBoy

คนที่สองซุปเปอร์แมนไซบอร์ก เขาแต่งตัวคล้ายซุปเปอร์แมนแต่ครึ่งหน้าเป็นโลหะ ตัวจริงของเขานั้นเป็นที่เปิดเผยโดยทั่วกันแล้วในตอนนี้ แต่จะเป็นใครอ่านเองดีกว่าครับ

คนที่สาม เขามีพลังเหมือนซุปเปอร์แมนมีความจำบางส่วนของซุปเปอร์แมน แต่โหดกว่ามาก ๆ แถมยังอาศัยอยู่ในปราการแห่งความสันโดษของซุปเปอร์แมนและอ้างว่าเป็นทายาทแห่งคลิปตันอีกด้วย

คนที่สุดท้าย คนนี้เป็นชาวโลกโดยกำเหนิด แถมเป็นคนผิวสีชื่อ จอห์น เฮนรี่ไอออน นายช่างอัจฉริยะ ผู้ซึ่งเคยได้รับความช่วยเหลือจากซุปเปอร์แมน เมื่อได้ข่าวว่าผู้มีพระุคุณของเขาตาย เขาจึงประดิษฐ์เกราะที่ทำให้เขามีพลัง เพื่อช่วยเหลือผู้คน
แบบเดี่ยวกับที่เขาเคยได้รับความช่วยเหลือเขาใส่ตัว S ที่หน้าอก แต่ตอนหลังเมื่อเขาใส่ชุดนี้
ผู้คนเรียกเขาว่า Steel แทน Super

สาม ตอนที่ซุปเปอร์แมนฟื้นขึ้นมาเขาฟื้นขึ้นมาแบบธรรมดา แต่ที่เขามีร่างพลังงานสีฟ้านั้นเป็นผลมาจากตอน ไฟนอลไนซ์ ที่พระอาทิตย์ดับเปลี่ยนแปลงไปยังไงหาอ่านได้ฉบับภาษาไทย ในชื่อซุปเปอร์แมนทรานฟอร์ม
จัดทำโดยสำนักพิม์บงกชเช่นเดิม

สี่ จริงครึ่งนึงครับ เพราะตอนแรก ๆ ที่เจอกันเนี่ยช่วงนั้นชื่อเสียงสไปเดอร์แมนไม่ค่อยดีเท่าไหร่
ทำให้บางครั้ง Humen Thorge เข้าใจผิดคิดว่า Spider-man เป็นคนร้ายบ่อยครั้งหน่อย
แต่เมื่อผ่านมาหลาย ๆ เหตุการณ์ด้วยกัน ตอนนี้สองคนนี้ซี้กันมาก ๆ เลยครับ

5 แปลไทยตอนนี้มีของเก่าของเนชั่นซึ่งหาค่อนข้างยาก แต่เรื่องใหม่ ๆ นี่เป็นของบงกชทั้งนั้น
ถ้าหาซื้อไม่ได้สั่งที่เว็ปหนังสือบงกชได้เลยครับ เห็นมีขายอยู่ สะดวกกว่าเดินไปซื้อเองอีก

6 ข้อนี้ไม่ทราบครับ รู้แตว่า่สตอร์มลาออกไปแต่งงานเป็นราชินีแล้ว

ลิงจาเอา
แถมควงสามีไปเข้ากับพวก FF4 ด้วย เท่านั้นเอง (ฉากงานแต่งงานฮามาก ๆ ขอบอก)

7 เพราะคนที่ไม่ยอมลงทะเบียนจะถูกตามล่า และนำตัวไปขังที่เนกาทีฟโซนน่ะสิครับมันถึงเกิดเรื่อง

ฮีโร่ส่วนหนึ่งเขาคิดว่ามันรุนแรงเกินไปสำหรับเหล่าผู้คนที่อุตส่าห์ช่วยปกป้องผู้บริสุทธิ์มาตั้งนาน
แถมบางครั้งมีตัวร้ายผสมโรงให้เรื่องราวมันใหญ่โตขึ้น
เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™ Go down
T.Rex
Local Hero
Local Hero
T.Rex

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 54

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: Re: -*-*-* สมาชิคใหม่ครับ + ขอถามคำถามที่ค้างคาใจมานาน -*-*-   -*-*-* สมาชิคใหม่ครับ + ขอถามคำถามที่ค้างคาใจมานาน -*-*- Icon_minitimeSun Jun 17, 2007 7:24 am

3 ข้อแรกมีภาคภาษาไทยของบงกชอ่านได้ ก็จะรู้ครับ (แต่แว่วๆว่าชุดDeath 6 เล่มขายหมด ดีใจจัง)
4.สไปดี้ ซี้กับจอห์นนี่ครับ เพราะรุ่นๆเดียวกัน
5. ผมเคยเห็นที่ร้านหนังสือที่ชั้น 7 โรงหนังที่มาบุญครองนะ ยอมรับครับว่าหาซื้อยาก เรื่องนี้พวกเราช่วยได้ครับ โดยการถามหาจากร้านค้า ถ้ามีลูกค้ามาหาบ่อยๆเขาก็จะรับมาขายเองครับ จะได้หาซื้อกันง่ายเข้า
6. ช่วงนี้ไม่ได้เช็คข่าวเลย ใครตามอยู่มาตอบที
7. ก็มันเกี่ยวกับสิทธิ์ส่วนบุคคลว่าคุณจะทำอะไรกับชีวิตของคุณ ซึ่งเป็นเรื่องที่คนอเมริกันเขาถือน่ะครับ แล้วมันก็มีเหตุการณ์มาซ้ำเติมให้แตกแยกเข้าไปอีก ต้องอ่านเอาครับ
Booster P
นักท่องกาลเวลา
นักท่องกาลเวลา
Booster P

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 106

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: Re: -*-*-* สมาชิคใหม่ครับ + ขอถามคำถามที่ค้างคาใจมานาน -*-*-   -*-*-* สมาชิคใหม่ครับ + ขอถามคำถามที่ค้างคาใจมานาน -*-*- Icon_minitimeSun Jun 17, 2007 10:12 am

เอ่อ....ก่อนอื่นขอยินดีต้อนรับนะครับ คุณ heavytoon ลิงเย้

3 ข้อแรกตามคุณ papus ว่าไว้ครับ และสำหรับ เป็น Superman ในรูป พลังงาน นั้นเป็นผลจากตอนแรกทางดีซีกะจะยกเครื่อง Superman ใหม่ครับ ออกแบบและสร้างพลังให้ใหม่หมด แต่แฟนๆเห็นแล้วกริ๊ดดดดดดดด รับไม่ได้อย่างแรง จนเป็นร่างนี้อยู๋ได้ไม่นานทางดีซีก็ต้องเปลี่ยนให้พี่ซุปกลับไปใส่ กกน.แดงเหมือนเดิมครับ

ข้อ 4. Spider-Man น่ะในสังคมฮีโร่เองเขาก็ถูกมองดีบ้างไม่ดีบ้างนะครับ เพราะพี่แกปากมาก ชอบพูดจาแบบตลกร้าย ลิงพูดไม่ออก อีกทั้งบางทีเขาถูกปรักปรำว่าทำผิดกฏหมายก็บ่อย อย่างใน Civil War เขาก็ถูกตราหน้าว่าเป็น"คนทรยศ" แต่ฮีโร่ส่วนใหญ่ก็ยอมรับเขานะครับ เท่าที่เห็นฮีโร่ที่ซี้กับสไปเดอร์แมนจริงๆนั้นมี 2 คนครับ คนแรกคือ จอห์นนี่ ก็อย่างที่ว่าแหละครับ เป็นซี้ปึ่กกันเลย ชอบมาแอบนั่งคุยเรื่องสาวๆหรือเรื่องชีวิตกัน ก็ตามประสาเพื่อนฝูงน่ะครับ อีกคนคือ Daredevil ครับ คนนี้เหมือนเป็นพี่ชายซะมากกว่า มีบทบาทคอยช่วยเหลือปีเตอร์อยู่บ่อยครั้ง แล้วก็เป็นฮีโร่ที่ปีเตอร์พึ่งพาได้เสมอครับ

ข้อ 5. ถ้าหาไม่ได้จริงๆรอสัปดาห์หนังสือแห่งชาตินะครับ ไปซื้อที่บู๊ทของบงกชเองได้เลยครับ (แต่หลังๆบงกชจัดวางหนังสือแย่จัง เละไปหมดหาทีเหนื่อยเลย) ลิงหลอน

ข้อ 6 เดี๋ยวนี้ X-men เปลี่ยนไปเยอะครับ ตามยาก ปัจจุบัน Marvel เน้นจะปั้น Mutant รุ่นใหม่ๆมากกว่า ซี่รีย์ New X-men นั้นจะกล่าวถึงโรงเรียน Mutant ที่มี Mutant รุ่นใหม่ๆฝึกหัดอยู่มากมาย พวกน้าเดิมๆที่พวกเรารู้จักนั้นเปลี่ยนบทบาทไปเป็นอาจารย์ซะมากกว่าครับ ต้องมีเหตุการณ์ใหญ่ๆทีถึงพวกนี้จะรวมตัวกันออกปฏิบัติการ เอาเป็นว่าถ้าอยากรู้ว่าสมาชิกมีใครบ้างนั้น เข้าไปดู ได้ที่นี่ครับ http://en.wikipedia.org/wiki/New_X-Men

ข้อ 7 ความลับที่ใหญ่ที่สุดของเหล่าฮีโร่นั้นก็คือตัวจริงใต้หน้ากากไงครับ สวมหน้ากากเพื่อปิดบังตัวจริงและคนรอบข้าง เมื่อทางการบอกว่าคุณต้องมาลงทะเบียนกับทางการโดยต้องให้ข้อมูลส่วนตัวทุกอย่างกับทางการหมด มันก็เหมือนตกอยู่ภายใต้อำนาจของทางการนั่นแหละครับ ฮีโร่บางส่วนจึงไม่ยอม และเมื่อตกลงกันไม่ได้ มันจึงต้องเป็นสงคราม

ปล.สำหรับประวัติแฟรชนั้นรอก่อนนะครับ ถ้ามีโอกาสจะแปลมาให้ครับ (จริงๆถ้าสงสัยแฟรชเรื่องไหนก็ตั้งกระทู้ถามมาเป็นเรื่องๆก็ได้ครับ จะตอบได้ง่ายกว่า) ลิงเขิน
http://thaicomicsfan.justboard.net
T.Rex
Local Hero
Local Hero
T.Rex

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 54

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: Re: -*-*-* สมาชิคใหม่ครับ + ขอถามคำถามที่ค้างคาใจมานาน -*-*-   -*-*-* สมาชิคใหม่ครับ + ขอถามคำถามที่ค้างคาใจมานาน -*-*- Icon_minitimeSun Jun 17, 2007 11:17 am

ประวัติแฟลชชุดนี้ ผมพยายามเขียนย่อที่สุดเพื่อลงท้ายเล่มแฟลชภาคภาษาไทยที่บงกชตีพิมพ์ออกมา มีแค่เล่มเดียว ขอเอามาลงให้อ่านกัน ส่วนภาพประกอบช่วยๆหากันมาลงทีครับ

ตำนานแฟลช

แฟลชในตอนนี้เกี่ยวพันอย่างลึกซื้งเกี่ยวกับเหล่าฮีโร่ผู้มีความเร็วสูงในจักรวาลดีซี ซึ่งมีอยู่หลายคน ที่ผู้เขีบยเรื่องคือมาร์ค เวด นั้นได้ชื่ออยู่แล้วว่าเป็นผู้ชำนาญในประวัติศาสตร์ดีซี เขาร้อยเรียงให่เหล่าฮีโร่ความเร็วสูงทั้งหลายของดีซีมาเกี่ยวพันเข้าด้วยกัน บทความนี้จะช่วยให้คุณเข้าใจเรื่องราวของพวกเขามากขึ้น
-แฟลชคนแรก ชื่อจริงของเขาคือ เจย์ การ์ริค เมื่อเป็นนักศึกษามหาวิทยาลัย เขาได้สูดดมก๊าซประหลาดเข้าไปซึ่งมีผลต่อระบบประสาทของเขา เขากลายเป็นบุรุษที่เร็วที่สุดในโลกคนแรก เขาออกปราบเหล่าร้ายในช่วงสงครามโลกครั้งที่2 ในชื่อ แฟลชจนเมื่อสิ้นสงครามและจบยุครุ่งเรืองของการ์ตูนฮีโร่ เขาก็หายตัวไป
-แฟลชคนที่สองชื่อจริงคือ แบร์รี่ อัลเลน เจ้าหน้าที่กองพิสูจน์หลักฐานกองตำรวจเซ็นทรัลซิตี้ เขาได้พลังจากสารเคมีในห้องทดลองที่โดนสายฟ้าฟาดหกใส่ การปรากฏตัวของเขาเป็นการเริ่มต้นยุครุ่งเรืองครั้งใหม่ของเหล่าฮีโร่ ด้วยรูปแบบที่ได้รับอิทธิพลจากนิยายวิทยาศาสตร์ แบร์รี่สามารถคลี่คลายได้ว่า เจย์การ์ริค แฟลชคนแรกวีระบุรุษในดวงใจของเขาหายไปไหน แต่ที่นี่ไม่มีพื้นที่พอให้เล่า คนรักของเขาคือไอริส เวสท์ ผู้ที่ทำให้เรื่องราวของแฟลขเติบโตขึ้นเมื่อหลานของเธอวอลลี่ เวสท์ได้รับอุบัติเหตุแบบเดียวกับแบร์รี่ และกลายเป็นเจ้าแห่งความเร็วไปอีกคน เขากลายเป็นผู้ช่วยของแบร์รี่ในนาม"คิดแฟลช" เรื่องราวของแบร์รี่วุ่นวายยิ่งขึ้นเมื่อไอริสโดนศัตูของแฟลชเล่นงานและแบร์รี่คิดว่าเธอตายไปแล้ว ที่จริงเธอถูกส่งไปในอนาคต เขาจึงติดตามเธอไปเพื่อใช้ชีวิตอยู่กับเธอ ทั้งคู่แต่งงานกันและมีลูกชาหญิงคู่แฝดผู้มีพลังความเร็วเหมือนกัน และทั้งคู่กกลายเป็นฮีโร่แห่งโลกอนาคตในนามคู่แฝดสายฟ้า แต่แล้วแบร์รี่ก็ต้องแยกจากไอริสกลับมาโลกปัจจุบัน ซึ่งเขาต้องมาพบจุดจบในเหตุการณ์Crisis on Infinite Earth เหตุการณ์การจัดระเบียบจักรวาลของดีซี เขาต่อสู้กับจอมวายร้ายและสลายร่างไปเหลือเพียงชุด แต่แฟลชก็ยังคงอยู่ต่อไปโดย
-แฟลชคนที่สาม หรือ วอลลี่ เวสท์ ผู้เป็นผู้ช่วยฮีโร่คนแรกที่ได้ก้าวขึ้นมาสานต่อตำนานขงลูกพี่ วอลลี่ ต้องเป็นแฟลชที่มีความรู้วึกกดดันที่จะต้องทำให้ได้ดีทัดเทียมกับแบร์รี่ อัลเลนแต่เขาก็ได้รู้ว่าแฟลชจะคงอยู่ต่อไปโดยมีผู้คนที่มีความเร็วสูงสืบทอดตำนานเจ้าแห่งความเร็วต่อไป เมื่อเขาได้พบ
-ไอรีส เวสท์ อัลเลน ภรรยาของแบร์รี่ผู้เดินทางไปอาศัยอยู่ในโลกอนาคต น้าของเขา และเขียนหนังสือประวัติของแบร์รี่ อัลเลนไว้ในโลกอนาคต เธอย้อนกลับมายังโลกปัจจุบันหลังจากลูกคู่แฝดของเธอเสียชีวิตและทิ้งทายาทที่เธอเห็นว่าเธอเองเพียงลำพังไม่มีทางดูแลเขาให้ดีได้ เขาก็คือ
-บาร์ท อัลเลน หรืออิมพัลส์ เจ้าหนูผู้ใช้ชีวิตอยู่ในโลกเสมือนจริงและเกมแห่งโลกอนาคตมาตลอดชีวิต เขาเป็นทายาทของดอน อัลเลน คู่แฝดสายฟ้าเพศชาย ความหุนหันพลันแล่น และการที่ไม่คุ้นเคยกับสังคมจริงๆทำให้วอลลี่รู้สึกว่าเขาคงดูแลบาร์ทไม่ได้ดีเท่ากับที่แบร์รี่เคยดูแลเขา เขาจึงไหว้วานให้หนึ่งในเจ้าแห่งความเร็วอีกคนช่วยดูแลแทน ซึ่งก็คือ
-แม็กซ์ เมอร์คิวรี่ เขาคือเจ้าแห่งความเร็วผู้ลึกลับ แต่รอบรู้อย่างสุดๆเกี่ยวกับพลังแห่งความเร็ว ไม่มีใครรู้ว่าเขาเป็นใครมาจากไหน ว่ากันว่าเขาได้พลังความเร็วมาตั้งแต่สมัยสงครามกลางเมืองสหรัฐ แต่ด้วยพลังความเร็วและการเดินทางท่องไปตามกาลเวลาของเขาทำให้เขามีอายุยินยาว ว่ากันว่าเขาเป็นฮีโร่ผู้มีความเร็วหลายๆคนในอดีต เขาเป็นผู้ที่เปิดเผยความลับกำเนิดพลังของเจ้าแห่งความเร็วทั้งหลายว่ามาจาก
-สปีดฟอร์ซ (SpeedForce) มิติลึกลับที่เป็นแหล่งพลังงานแก่เจ้าแห่งความเร็วทั้งมวล แลกกับการที่เมื่อถึงที่สุดแล้วเจ้าปห่งความเร็วทั้งหลายต้องกลับไปเป็นส่วนหนึ่งของมัน แม็กซ์รู้จักที่นี่ระหว่างการเดินทางท่องเวลาเขาเกือบจะก้าวเข้าไปภายในแล้ว แต่เกิดลังเลเสียก่อน จึงหลุดออกมาและจึงไม่ได้ยินเสียงเรียกจากที่นี่อีกเลย ว่ากันว่าถ้าเหล่าเจ้าแห่งความเร็วทั้งหลายก้าวเข้าไปในนั้นแล้วจะไม่มีวันได้กลับไปอีก การที่จะไปถึงที่นั่นได้ก็คือการเร่งความเร็วให้ถึงสุดๆว่ากันว่าคือให้เร็วกว่าแสง และครั้งหนึ่งวอลลี่ เวสท์ก็เคยก้าวเข้าไปในนั้นแต่เขาสามารถกลับออกมาได้โดยที่ตัววอลลี่เองก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำได้ยังไงแต่ผลจากการนี้ทำให้วอลลี่กลายเป็นผู้มีพลังสูงสุดในหมู่เจ้าแห่งความเร็ว แต่ก็ไม่ใช่ว่าเจ้าแห่งความเร็วทุกคนจะเชื่อในเรื่องที่แม็กซ์บอกอย่างเช่น
-จอห์นนี่ ควิกฮีโร่ความเร็วสูงอีกคนจากช่วงสงครามโลกครั้งที่2 เขามีชื่อจริงว่าจอห์นนี่ แชมเบอร์เขาอยู่ในสภาพกึ่งเกษียณกลายเป็นนักธุระกิจใหญ่ คอยช่วยเหลือปฟลชเมื่อมีปัญหายุ่งยาก เขาเชื่อว่าเขาได้พลังความเร็วมาจากการตั้งสมาธิไปกับสมการลึกลับ เขาแต่งงานกับวีระสตรีแห่งช่วงสงครามโลกครั้งที่สองฉายาลิเบอร์ตี้ เบลล์ ทั้งคู่มีลูสาวด้วยกันซึ่งก็คือ
-เจสซี่ ควิก เจสซี่เป็นนักสู้ที่ไม่เลว เธอเชื่อเรื่องที่แมํกซ์บอกเกี่ยวกับที่มาชองพลังความเร็ว เมื่อตอนที่วอลลี่หายสาปสูญไปในกาลเวลาและทุกคนคิดว่าเขาตายแล้ว เขาขอให้เธอเป็นแฟลชคนต่อไปต่อจากเขา ทำให้เมื่อวอลลี่กลับมาเจสซี่รู้สึกเหมือนถูกเขาหลอกใช้
และบัดนี้ขอเชิญทุกท่านเข้าสู่การผจญภัยครั้งใหม่ของเหล่าเจ้าแห่งความเร็ว ในสงครามความเร็วสูงเมื่อหนึ่งในผู้มีความเร็วสูงต้องการกำจัดผู้ได้รับพลังทุกคนเพื่อครอบครองพลังของสปีดฟอร์ซไว้เป็นของตัวเองเพียงคนเดียวครับ
-ล่าสุดหลัง Infinite Crisis Bart Allen ผู้เคยเป็นอิมพัลซ์ >คิด แฟลช ก้าวขึ้นมาเป็นแฟลชคนใหม่ แทนวอลลี่แล้วครับ
heavytoon

heavytoon

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 3

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: Re: -*-*-* สมาชิคใหม่ครับ + ขอถามคำถามที่ค้างคาใจมานาน -*-*-   -*-*-* สมาชิคใหม่ครับ + ขอถามคำถามที่ค้างคาใจมานาน -*-*- Icon_minitimeSun Jun 17, 2007 2:17 pm

โอ้ววววว ขอขอบคุณทุกๆท่านที่มาให้ความกระจ่างครับ

ปล. อัตา Jay Garrick ชุดพี่แกตลกดีแฮะ อิๆๆๆๆๆ

-*-*-* สมาชิคใหม่ครับ + ขอถามคำถามที่ค้างคาใจมานาน -*-*- Flash97-*-*-* สมาชิคใหม่ครับ + ขอถามคำถามที่ค้างคาใจมานาน -*-*- Garrick_ross

-*-*-* สมาชิคใหม่ครับ + ขอถามคำถามที่ค้างคาใจมานาน -*-*-
เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™ 
เธซเธ™เน‰เธฒ 1 เธˆเธฒเธ 1
 Similar topics
-
» ??าชิก?????ับ ??????อง??าก?????ับ