ย้ายแล้วจ้า http://thaicomicsfan.freeforums.org/index.php
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ย้ายแล้วจ้า http://thaicomicsfan.freeforums.org/index.php

ประกาศๆ ย้ายบอร์ดครับ http://thaicomicsfan.freeforums.org/index.php

เธšเน‰เธฒเธ™Portalliเธ„เน‰เธ™เธซเธฒLatest imagesเธชเธกเธฑเธ„เธฃเธชเธกเธฒเธŠเธดเธ(Register)เน€เธ‚เน‰เธฒเธชเธนเนˆเธฃเธฐเธšเธš(Log in)

เกี่ยวกับ Spiderman ครับ

Go down 
5 posters
เธœเธนเน‰เธ•เธฑเน‰เธ‡เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก
Zeruel82
Training Hero
Zeruel82

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 15

เกี่ยวกับ Spiderman ครับ Empty
เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: เกี่ยวกับ Spiderman ครับ   เกี่ยวกับ Spiderman ครับ Icon_minitimeWed Jun 13, 2007 4:05 pm

ที่เป็นการ์ตูนนี่มีทั้งหมดกี่แบบครับ

เห็นมี Amazing, Ultimate Etc.

มันต่างกันยังไง

แล้วก็หนังนี่สร้างตามแบบไหน

แล้ว Spiderman ที่ไปโผล่กะพวก Marvel นี่อิงจากแบบไหน

ถามเยอะหน่อย ขอโทษทีน่ะครับ
เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™ Go down
Iron-spider
Local Hero
Local Hero
Iron-spider

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 58

เกี่ยวกับ Spiderman ครับ Empty
เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: Re: เกี่ยวกับ Spiderman ครับ   เกี่ยวกับ Spiderman ครับ Icon_minitimeWed Jun 13, 2007 11:25 pm

มีเยอะอ่ะรอพี่
Booster P.มาละกันไม่ก้อพี่T.Rex
เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™ Go down
T.Rex
Local Hero
Local Hero
T.Rex

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 54

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: Re: เกี่ยวกับ Spiderman ครับ   เกี่ยวกับ Spiderman ครับ Icon_minitimeThu Jun 14, 2007 12:09 am

อ่านคำถามแล้วงงๆ แต่คิดว่าตอบอย่างนี้น่าจะใช่ที่อยากรู้
ปัจจุบันมาร์เวลออกวางตลาดรายประจำของสไปเดอร์แมนอยู่ 4 เล่มครับ
ในจักรวาลปรกติ-616
1. Amazing Spider-Man-เล่มหลักของสไปดี้
2. Sensational Spider-Man
3. Friendly Neighborhood Spider-Man
2 เล่มหลังก็มีเรื่องของตัวเอง ที่ในบางครั้งก็อาจจะไปเกี่ยวกับเล่มหลัก หรือไม่เกี่ยวก็ได้ มุมของแต่ละเล่ม ก็จะต่างกันไป เช่นอาจเน้นที่คนรอบข้างปีเตอร์เป็นต้น
มีข้อสังเกตุข้อหนึ่งคือหลังจากที่รีสตาร์ทสไปเดอร์-แมน พยายามเลี้ยงไม่ให้สไปดี้ มีรายประจำ 4 เล่มต่อเดือนเหมือนก่อนหน้านั้น(พูดง่ายๆก่อนหน้านี้ สไปดี้ออกรายสัปดาห์) ปัจจุบันซูเปอร์แมน และแบทแมนยังออกเป็นรายสัปดาห์ คือมีรายประจำ 4 เล่มต่อเดือน
จักรวาล Ultimate- คือจักรวาลนี้เป็นการนำเอาตัวละครสำคัญๆและจักรวาลมาร์เวล ที่ส่วนมากเกิดในยุค 60 มาสู่โลกในสหัสวรรษปัจจุบัน(2000) มีการปรับปรุงความเป็นมาให้ทันสมัยมากขึ้น
1. Ultimate Spider-Man -เหมาะกับผู้อยากอ่านสไปเดอร์-แมนแบบที่ทันสมัยมากขึ้น กำเนิดใกล้เคียงหนังโรง แต่ปีเตอร์ยังอยู่มัธยม
นอกจากนี้ยังมีฉบับพิเศษออกมาหมุนเวียน เฉลี่ยเดือนๆมาร์เวลออกหนังสือเกี่ยวกับสไปดี้ประมาณ 6เล่มครับ
ส่วนที่ว่าสไปดี้ที่ไปโผล่ในมาร์เวลนี่คนไหน ก็ปีเตอร์ ปาร์คเกอร์แหละครับ สไปเดอร์-แมนมีคนเดียวครับ อาจจะงงหน่อยว่าคนๆเดียว มันจะเจออะไรได้นักหนา (ก็มันขายได้น่ะ) แค่นี้ชิวๆมากเมื่อเทียบกับวูลฟ์เวอรีนช่วงฮอทๆนี่เดือนนึงมีเป็นสิบเลยนะ
Zeruel82
Zeruel82

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 15

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: Re: เกี่ยวกับ Spiderman ครับ   เกี่ยวกับ Spiderman ครับ Icon_minitimeFri Jun 15, 2007 1:28 am

ขอบคุณครับ

พอเข้าใจแล้ว

ความแตกต่างทั้ง 4 แบบ

ถามอีกอย่าง รีสตาร์ทสไปเดอร์-แมน คืออะไรเหรอครับ
T.Rex
Local Hero
Local Hero
T.Rex

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 54

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: Re: เกี่ยวกับ Spiderman ครับ   เกี่ยวกับ Spiderman ครับ Icon_minitimeFri Jun 15, 2007 7:12 am

ตือสไปเดอร์-แมนเคยหยุดออกไป 2 เดือนครับ (รายละเอียดเป็นไงลองไปอ่านเพาเวอร์อัพ2 เอานะ โฆษณษหน่อย เผื่อได้ค่าแรงเพิ่ม) แล้วพออกใหม่ก็นับเลขเล่มเป็น 1ใหม่ โปรดสังเกตุคุณจะเห็นเหตุการณ์ช่วงหลังเกิดที่เล่ม 30กว่าๆก็มี เพราะอย่างนี้แหละ
Booster P
นักท่องกาลเวลา
นักท่องกาลเวลา
Booster P

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 106

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: Re: เกี่ยวกับ Spiderman ครับ   เกี่ยวกับ Spiderman ครับ Icon_minitimeSat Jun 16, 2007 9:53 pm

Zeruel82 เธžเธดเธกเธžเนŒเธงเนˆเธฒ:
ที่เป็นการ์ตูนนี่มีทั้งหมดกี่แบบครับ

เห็นมี Amazing, Ultimate Etc.

มันต่างกันยังไง

แล้วก็หนังนี่สร้างตามแบบไหน

แล้ว Spiderman ที่ไปโผล่กะพวก Marvel นี่อิงจากแบบไหน

ถามเยอะหน่อย ขอโทษทีน่ะครับ

ขอเสริมให้ละกันนะครับ Ultimate Spider-Man นั้นเป็นเรื่องราวในจักรวาลใหม่ของ Marvel ครับ (จักวาลหลักคือ 616) โดยจักรวาล Ultimate นี้จะเป็นการตีความเรื่องราวใหม่หมดให้สมจริงและทันสมัยมากขึ้นครับ (เช่นปธน.สหรัฐก็ให้เป็น บุชตามของจริงเลย ที่ต้องทำแบบนี้เพราะช่วงหลัง Marvel เน้นความสมจริงมากขึ้นเรื่อยๆครับ) โดยปีเตอร์ใน Ultimate นี้ยังเป็นนักเรียนอยู่เลยครับ
ส่วนในหนังนั้น ตัวหนังเองมีจักรวาลของตัวเองครับไม่ได้สร้างเหมือนแบบไหนเป๊ะๆ แต่ผมว่าค่อนข้างอิงไปทางจักรวาลดั้งเดิมครับ ดูจากการออกแบบตัวละครและที่มาของตัวละครครับ(เช่นเวน่อมมาจากต่างดาว เป็นต้น)
ส่วนไอ้แมงมุมที่โผล่ไปแจมกับฮีโร่คนอื่นๆบ่อย ก็คือสไปเดอร์แมนจากจักรวาล616 ไงครับ ไม่ใช่ Ultimate ทั้งนี้เพราะเหตุการณ์ต่างๆนั้นเกิดในจักรวาล 616 เป็นหลักครับเพราะเป็นจักรวาลดั้งเดิม อีกทั้งล่าสุด จักรวาล Ultimate นั้นทางMarvel จะล้มเลิกจักวาลดังกล่าวแล้วนะครับ ต่อไปนี้เรื่องราวของจักรวาล Ultimate ที่จะมีตีพิมพ์จะมีแค่ Ultimate Spider-Man เท่านั้นครับ พวก X-men หรืออื่นๆจะไม่ทำต่อแล้วล่ะครับ เนื่องจากว่ายอดขายไม่ค่อยดี

นอกนั้นเรื่องอื่นๆเป็นไปตามที่ คุณ T.Rex ว่าไว้แล้วครับ
http://thaicomicsfan.justboard.net
Cpt.America
Cpt.America

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 20

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: Re: เกี่ยวกับ Spiderman ครับ   เกี่ยวกับ Spiderman ครับ Icon_minitimeSat Jun 16, 2007 11:19 pm

สรุปคือที่ รวมๆกันกันทั่วไป นี่คือจักรวาล 616

สรุปการอ่านการ์ตูนอเมริกา นี่ต้องไม่คิดจะผูกเรื่องให้เป็นเรื่องราว จริงๆนะครับ เพราะ เรื่องราวมัน แล้วแต่จะรวมจริงๆ จนบางทีผมว่า การติดตามคอมมิค เหล่านี้ ไม่ต้องคิดอะไรเลยครับ สนใจสิ่งที่อ่านตรงหน้าพอครับ เพราะกว้างและหลากหลายมากๆครับ ไม่เหมือนพวกการ์ตูนญี่ปุ่นที่มีเรื่องราวลำดับๆไปตามเรื่องครับ ทำให้เราสามารถเข้าใจเนื้อเรื่องที่ลำดับไว้อย่างชัดเจนกว่าครับ

อ่านคิมมิคอเมริกา ผมว่าไม่ต้องยึดติดกับเนื้อเรื่องมากไปครับ เพราะ มันมีการเปลี่ยนแปลง และ หลากหลายครับ

เกี่ยวกับ Spiderman ครับ
เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™ 
เธซเธ™เน‰เธฒ 1 เธˆเธฒเธ 1
 Similar topics
-
» spiderman the other ??าก????ับ???????อง???ัง?
» ????วกับ?ำดับ??้นของ???์ดค?ับ
» ?อบ???????วกับ World War ??ับ
» ?อบ???????วกับ?????่งซ??? comic ?ับ?าง amazon หน??ยค?ับ